வேலைக்கு செல்வோரை பாதிக்கும் 'ஸ்மைலிங் டிப்ரஷன்' : காரணங்கள் & எதிர்கொள்ளும் முறைகள்!

வேலைக்கு செல்வோரை பாதிக்கும் 'ஸ்மைலிங் டிப்ரஷன்' : காரணங்கள் & எதிர்கொள்ளும் முறைகள்!

இன்றைய காலத்தில் ஒவ்வொரு நாளும் புதுப்புது நோய்கள் தலைதூக்கி வருகிறது. அதில் 40 சதவீத நோய்கள் மனஅழுத்தத்தினாலேயே ஏற்படுகின்றன என ஆய்வுகள் தெரிவிக்கின்றன. 

வெளியே சொல்ல முடியாத மன அழுத்தம் ஆபத்தானது. உள்ளே அழுதுகொண்டு வெளியே சிரிப்பதுதான்  'ஸ்மைலிங் டிப்ரஷன்’ எனும் நோய். இது பெரும்பாலும் அலுவலகம் செல்லும் நபர்களுக்கு ஏற்பட வாய்ப்புள்ளது.  

நாம் தினமும்  அலுவலத்தில் வேலை செய்யும்போது சில விரும்பத்தகாத எண்ணங்கள் ஒரு பக்கம் ஓடிக்கொண்டிருக்கும். இந்த கெட்ட எண்ணங்களை நாம் கட்டுப்படுத்த முடியாத நிலையில் ஒரு கட்டத்தில் நாம் அவற்றுடனே வாழப் பழகிவிடுவோம்.  

pixabay

ஸ்மைலிங் டிப்ரஷன் ஏற்படுவதற்கான காரணங்கள்

 • அலுவலகத்தில் வேலை செய்யும் நபர்  ஒரு மோசமான சுய உருவத்தை தன்னகம் கொண்டிருப்பார். இது வெறுமை உணர்வுகளுக்கு ஊட்டமளிக்கிறது, சுய  நடத்தை விமர்சனம் மற்றும் அதிக எதிர்பார்ப்புகள். இத்தகைய குணங்கள் இருப்பவர்கள் 'ஸ்மைலிங் டிப்ரஷன்’ (smiling depression) நோயால் பாதிக்கப்படுவர். 
 • இந்த நபர்கள் எல்லாவற்றையும் சரியாகச் செய்ய முயற்சிப்பதைக் காணலாம். இது மற்றவர்களையும், அவர்களின் சுற்றுப்புறங்களையும் கட்டுப்படுத்த வேண்டிய தேவையை உருவாக்குகிறது.  

மேலும் படிக்க - அனைத்து வித சரும பிரச்சனைகளையும் நீக்க கடலை மாவு ஃபேஸ் பேக் பயன்படுத்துங்கள்!

 • அவர்கள் தங்கள் உணர்வுகளை ஆராய்வதற்கும், பகிர்ந்து கொள்வதற்கும் நேரம் எடுக்காத போது காலப்போக்கில் இந்த முறை அதிக உணர்வுகளுக்கு பங்களிக்கிறது மற்றும் தற்கொலைக்கு கூட வழிவகுக்கும்.
 • எதிர்மறை உணர்வுகள் மற்றும் எண்ணங்கள் இந்த பாதிப்பு ஏற்பட முக்கிய காரணமாகும். உண்மையில் உள்ளே என்ன நடக்கிறது என்பதை வெளிப்படுத்த முடியாமல் அவற்றை மற்றவர்களிடம் இருந்து மறைத்து விடுவர். 

pixabay

 • தங்கள் உணர்வுகளை ஒப்புக்கொள்வது மற்றவர்களுக்கு பலவீனமாகத் தோன்றும் என்றும் அவர்கள் அஞ்சலாம். இதனால் மற்றவர்கள் முன்னிலையில் தங்கள் உணர்வுகளை மறைத்து மகிழ்ச்சியாக இருப்பது போன்ற மாயையை அவர்களே ஏற்படுத்தி கொள்வர். 
 • அலுவலகத்தில் இருந்து நண்பர்களை பிரிந்து செல்வது, வேலை இழப்பு, அல்லது நேசிப்பவரின் இழப்பு உள்ளிட்ட பல காரணங்களுக்காக சிலர் சோகத்தை உணரக்கூடும். இவர்கள்  ஸ்மைலிங் டிப்ரஷன் நோயால் பாதிக்க வாய்ப்புள்ளது. 
 • ஸ்மைலிங் டிப்ரஷன் (smiling depression)  பாதிக்கப்பட்டவர்கள் ஒரு குடும்பத்தையும், முழுநேர வேலையையும்  வைத்திருக்கலாம். மேலும் சுறுசுறுப்பான சமூக வாழ்க்கையையும் கொண்டிருக்கலாம். இவற்றில் எதிலும் சரியாக கவனம் செலுத்த முடியாமல் போகும் நிலையில் இந்த நோயின் பாதிப்பு அதிகமாகிறது. 

மேலும் படிக்க - சுவாசம்தான் வாழ்க்கை ! சுற்றுப்புற மாசை கட்டுப்படுத்துவது எப்படி?

 • சிலர் வாழ்க்கையில் நோக்கம் இல்லாததால் அல்லது ஏதோ சரியாக இல்லை என்ற உணர்வு காரணமாக  போராடிக்கொண்டிருக்கலாம். அத்தகைய போராட்டத்துடனே வாழ்க்கையை நடத்துபவர்களுக்கு ஸ்மைலிங் டிப்ரஷன் நோய் ஏற்பட காரணமாக அமைக்கிறது. 
pixabay

ஸ்மைலிங் டிப்ரஷன் அறிகுறிகள்

ஸ்மைலிங் டிப்ரஷன் நோயை சில அறிகுறிகள் வைத்து நாம் தெரிந்து கொள்ளலாம். அவை என்ன என்பது குறித்து இங்கு காண்போம். 

 • தனிமையில் சோகம் 
 • அதிக பசி
 • எடை குறைவு 
 • தூக்கத்தில் ஏற்படும் மாற்றங்கள்
 • சோர்வு  
 • நம்பிக்கையற்ற உணர்வுகள்
 • சுயமரியாதை இல்லாமை 
 • குறைந்த சுய மதிப்பு
 • செய்யும் செயலில் ஆர்வம் இல்லாமை 

ஸ்மைலிங் டிப்ரஷனை எதிர்கொள்ளும் எளிய முறைகள்

 • நீங்கள் ஸ்மைலிங் டிப்ரஷனால் (smiling depression) பாதிக்கப்பட்டால் மற்றவர்களை விட நீங்கள் குறைவாக இல்லை என்பதை அங்கீகரிப்பது முக்கியம்.  நீங்கள் பலவீனமாக இல்லை, ஆனால் உங்களுக்கு உதவி தேவைப்படும் மருத்துவ நிலை உள்ளது. ஒரு நண்பர் உடல்நிலை சரியில்லாமல் இருந்தால், நீங்கள் அவர்களிடம் இரக்கம் காட்டுவீர்கள், சிகிச்சையைப் பெற அவர்களை ஊக்குவிப்பீர்கள்.  நீங்களும் அவ்வாறே செய்ய முயற்சி செய்யுங்கள்.
 • ஸ்மைலிங் டிப்ரஷனில் இருந்து வெளிவருவது எளிதானது அல்ல. ஏனென்றால் மனச்சோர்வு பெரும்பாலும் நாம் என்ன செய்ய முடியும் என்பது குறித்த நம்பத்தகாத எதிர்பார்ப்புகளுடன் வருகிறது. நேர்மையுடன் நீங்கள் சரியில்லை என்பதை நீங்கள் ஒப்புக் கொள்ளலாம். அப்போதுதான் எந்த விதமான மனச்சோர்வையும் சமாளிக்க முடியும்.
pixabay

 • மனச்சோர்வை சமாளிக்கும் ஒரு பகுதியாக உணவு தொடர்பான வாழ்க்கை முறை மாற்றங்களை நீங்கள் செய்ய வேண்டியிருக்கும். சுய முன்னேற்றத்திற்கான உங்கள் பயணத்தைத் தொடங்கும்போது, பின்னடைவுகள் இருக்கும் என்பதை அறிவது முக்கியம். 
 • மனஅழுத்தம் சற்று கூடும்பொழுது சிறிது நேரம் அமைதியாய் மூச்சு விடுங்கள்.  நம்மால் அமைதியின் மூலமே பல செயல்களை சாதிக்க முடியும் என்பதனை உணரவேண்டும். உடற்பயிற்சி, தூக்கம் போன்றவை  மாற்றங்கள் செய்ய உதவும். தினமும் அரை மணிநேரமாவது உடற்பயிற்சி செய்யுங்கள். 
 • குழந்தைகளுடன் விளையாடுவது, செல்ல பிராணிகள் வளர்ப்பது, செடி நடுவது போன்ற செயல்கள் உங்கள் மனதை ஒருநிலைப்படுத்த உதவும். 
 • உங்கள் நண்பர் அல்லது உறவினர் இந்த நோயால் பாதிக்கப்பட்டிருந்தால் உங்கள் அன்பை அவர்களுக்கு நினைவூட்டுங்கள். அவர்கள் நடவடிக்கைகளை எடுக்கும்போது அவர்களுக்கு ஆதரவளித்தால் விரைவில் குணமாகிவிடுவார். 

மேலும் படிக்க - உங்கள் வாழ்க்கை துணையிடம் சொல்லவே கூடாத சில விஷயங்கள் - இதோ!

POPxo இப்போது 6 மொழிகளில் வெளிவருகிறது! ஆங்கிலம், இந்தி, தமிழ், தெலுங்கு, மராத்தி மற்றும் பெங்காலி!

அறிமுகமாகிறது#POPxoEverydayBeauty - POPxo Shopல் 100% கெமிக்கல் இல்லாத பயனுள்ள சருமம், குளியல் மற்றும் உடல், முடி தயாரிப்புகளை வாங்கி பயன்பெறுங்கள். விழாக்கால சலுகையாக முன்கூட்டிய அனைத்து ஆர்டர்களுக்கும் 25% தள்ளுபடி வழங்கப்படுகின்றது. POPxo.com/beautyshopல் உங்களுக்கான அழகு பொருட்களை உடனே தேர்ந்தெடுத்துக் கொள்ளுங்கள்!